- → Khoảng cách tối thiểu (m) = khoảng cách giữa các điểm ảnh (mm)
- → Phạm vi thoải mái = độ nghiêng × 2 đến × 3
- → Đây là biến số quan trọng nhất.
- → COB/MIP với ánh sáng môi trường trên 400 lux
- → SMD phù hợp cho không gian trong nhà được kiểm soát.
- → Độ tương phản COB: 8,000:1 so với SMD 3,000:1
- → P1.2 có số lượng đèn LED/m² nhiều hơn 56% so với P1.5.
- → Nâng cấp P1.5 → P1.2 = tăng 30–50% chi phí tủ rack
- → Nếu có hai loại cao độ phù hợp, hãy chọn loại có cao độ thô hơn.
Khoan đã — Hãy hỏi những câu hỏi này trước đã.
Khi khách hàng hỏi “chúng ta nên chọn P1.2 hay P1.5?”, hầu hết các nhà tích hợp hệ thống đều trả lời trực tiếp. Đó là một sai lầm.
Khoảng cách giữa các pixel là kết quả đầu ra, không phải đầu vào. Điểm xuất phát đúng đắn luôn là ba câu hỏi sau: Khán giả sẽ ngồi cách màn hình bao xa? Nội dung nào sẽ được hiển thị? Ngân sách dành cho việc hiển thị hình ảnh so với diện tích màn hình là bao nhiêu? Trả lời được ba câu hỏi đó, và khoảng cách giữa các pixel sẽ tự động được lựa chọn.
Cuộc tranh luận giữa P1.2 và P1.5 là có thật — nhưng nó chỉ thực sự quan trọng sau khi bạn đã xác định được góc nhìn tối ưu. Màn hình P1.5 khi xem từ khoảng cách 4 mét mang lại độ phân giải cảm nhận tốt hơn so với màn hình P1.2 khi xem từ khoảng cách 2 mét, bởi vì ở khoảng cách 2 mét, người xem đang ở trong khoảng cách xem tối thiểu thoải mái cho cả hai loại màn hình. Logic tương tự cũng áp dụng ở phía ngược lại: màn hình LED P2.0 hoặc P2.5 được thiết kế đúng cách cho khoảng cách xem trên 10 mét sẽ hoạt động tốt hơn màn hình P1.5 được thiết kế quá mức cần thiết cho cùng không gian và do đó bị định giá thấp hơn ngân sách.
Việc thực hiện sai trình tự này là nguyên nhân khiến các dự án bị ghi chú quá mức và vượt ngân sách, hoặc ghi chú thiếu sót với cấu trúc pixel có thể nhìn thấy mà khách hàng đổ lỗi cho nhà tích hợp.
Hướng dẫn này sẽ trình bày các bước quyết định theo đúng thứ tự: khoảng cách trước, độ phân giải thứ hai, môi trường thứ ba, ngân sách cuối cùng.
Có hai công thức. Hãy sử dụng cả hai.
Nguyên tắc đầu tiên là quy tắc khoảng cách tối thiểu — nhanh chóng và đáng tin cậy cho các cuộc trò chuyện với khách hàng:
Khoảng cách quan sát tối thiểu (m) = Khoảng cách điểm ảnh (mm) × 1
P1.5 nghĩa là khoảng cách tối thiểu 1.5m. P2.5 nghĩa là khoảng cách tối thiểu 2.5m. Ở khoảng cách này, về mặt kỹ thuật, các điểm ảnh riêng lẻ có thể nhìn thấy được khi quan sát kỹ, nhưng hình ảnh vẫn được coi là chấp nhận được đối với hầu hết các loại nội dung.
Thứ hai là phạm vi quan sát thoải mái — điều mà bạn thực sự cần chú trọng khi thiết kế:
Khoảng cách xem thoải mái (m) = Khoảng cách điểm ảnh (mm) × 2 đến × 3
Sử dụng độ phân giải ×2 cho nội dung tĩnh, nhiều chi tiết — bảng điều khiển dữ liệu, bài thuyết trình nhiều văn bản, giám sát phòng điều khiển . Sử dụng độ phân giải ×3 cho video, đồ họa chuyển động và nội dung nghe nhìn nói chung, nơi cấu trúc pixel nhỏ ít dễ nhận thấy.
Hai công thức này kết hợp với nhau sẽ cho bạn một ngưỡng tối thiểu và một phạm vi mục tiêu — điều mà việc lập kế hoạch dự án yêu cầu.
Ánh sáng môi trường được đo bằng lux. Độ sáng màn hình được đo bằng nits (cd/m²).
| Pixel Pitch | Khoảng cách tối thiểu (×1) | Phạm vi khuyến nghị (×2–×3) | Ứng dụng tiêu biểu |
|---|---|---|---|
| P0.9 | 0.9m | 1.8m - 2.7m | Phòng thu VP/XR, phát sóng |
| P1.2 | 1.2m | 2.4m - 3.6m | Phòng điều khiển, phòng họp |
| P1.5 | 1.5m | 3.0m - 4.5m | Phòng hội nghị, sảnh đợi |
| P1.8 | 1.8m | 3.6m - 5.4m | Phòng đào tạo, phòng trưng bày |
| P2.0 | 2.0m | 4.0m - 6.0m | Hội trường, sảnh lớn |
| P2.5 | 2.5m | 5.0m - 7.5m | Hội trường lớn, sảnh lớn |
Những con số này giả định điều kiện chiếu sáng trong nhà được kiểm soát. Trong môi trường có ánh sáng xung quanh cao — sảnh đón khách được chiếu sáng ban ngày, các gian hàng bán lẻ — độ sắc nét cảm nhận được giảm xuống và khoảng cách tối thiểu thực tế dịch chuyển gần hơn. Sự tương tác đó được đề cập trong Phần 04.
Khoảng cách giữa các điểm ảnh so với kích thước màn hình so với độ phân giải
Khoảng cách giữa các điểm ảnh (pixel pitch) xác định số lượng điểm ảnh có thể chứa trong một diện tích màn hình nhất định. Với bất kỳ kích thước màn hình cố định nào, việc thay đổi khoảng cách giữa các điểm ảnh sẽ thay đổi độ phân giải gốc — và điều đó có tác động trực tiếp đến nguồn tín hiệu, quá trình sản xuất nội dung và kỳ vọng của khách hàng.
Công thức:
Số pixel theo chiều ngang = Chiều rộng màn hình (mm) / Khoảng cách giữa các pixel (mm)
Số pixel dọc = Chiều cao màn hình (mm) / Khoảng cách giữa các pixel (mm)
Dành cho màn hình 6m × 3.375m (tỷ lệ khung hình chuẩn 16:9)
| Pixel Pitch | Ngang × Dọc | Độ phân giải | Tương đương với |
|---|---|---|---|
| P0.9 | × 6667 3750 | ~25MP | Vượt xa độ phân giải 4K |
| P1.2 | × 5000 2813 | ~14MP | Trên 4 nghìn |
| P1.5 | × 4000 2250 | ~9MP | Lớp 4K |
| P1.8 | × 3333 1875 | ~6MP | Từ 2K đến 4K |
| P2.0 | × 3000 1688 | ~5MP | Hơn 2K một chút |
| P2.5 | × 2400 1350 | ~3.2MP | Dưới 2K |
Dành cho phòng họp nhỏ hơn — 4m × 2.25m (tỷ lệ 16:9)
| Pixel Pitch | Ngang × Dọc | Độ phân giải | Tương đương với |
|---|---|---|---|
| P1.2 | × 3333 1875 | ~6MP | Từ 2K đến 4K |
| P1.5 | × 2667 1500 | ~4MP | Gần 4K |
| P1.8 | × 2222 1250 | ~2.8MP | Trên 2 nghìn |
| P2.0 | × 2000 1125 | ~2.25MP | Hơn 2K một chút |
Câu hỏi quan trọng: nguồn tín hiệu nào mà khách hàng thực sự đang cung cấp cho bức tường?
Trong hầu hết các hệ thống AV của doanh nghiệp, giải pháp thường là máy tính xách tay, đầu phát đa phương tiện hoặc hệ thống hội nghị truyền hình — tất cả đều chỉ xuất ra độ phân giải 1080p hoặc 4K ở mức tốt nhất. Màn hình P1.2 kích thước 6×3.375m có độ phân giải gốc khoảng 5000×2813, vượt quá 4K. Việc nâng cấp nguồn 4K để lấp đầy khung hình đó là khả thi — nhưng điều đó có nghĩa là mật độ điểm ảnh bổ sung mà bạn đã trả tiền không được tận dụng tối đa.
Đây không phải là lập luận chống lại P1.2. Đây là lập luận về việc hiểu rõ những gì bạn đang thực sự mua. Trong các dự án ở Los Angeles của chúng tôi — các bức tường COB Pro P1.2 có kích thước từ 4×3m đến 6×2m — quyết định về mật độ điểm ảnh được đưa ra dựa trên khoảng cách xem, yêu cầu về độ chính xác nội dung và nhu cầu về độ phân giải gốc gần 2K cho quảng cáo thương mại độ nét cao. Ở những khoảng cách đó, P1.2 mang lại khả năng hiển thị văn bản sắc nét hơn rõ rệt và chi tiết hình ảnh tốt hơn so với P1.5, bất kể phép tính độ phân giải nói gì.
Kích thước màn hình xác định vùng vẽ. Khoảng cách giữa các pixel xác định số lượng pixel. Nguồn tín hiệu xác định bao nhiêu phần trăm số pixel đó được sử dụng. Hãy căn chỉnh cả ba trước khi chỉ định.
Ánh sáng xung quanh, độ sáng và sự tương tác giữa khoảng cách điểm ảnh với môi trường.
Trong các cuộc thảo luận về thông số kỹ thuật, khoảng cách giữa các điểm ảnh thường nhận được nhiều sự chú ý nhất. Ánh sáng môi trường xung quanh thì hiếm khi được đề cập đến. Điều này trái ngược với phần lớn các hệ thống lắp đặt thực tế.
Thực tế là: màn hình COB P1.5 trong phòng được kiểm soát tốt với độ sáng môi trường 200 lux sẽ cho chất lượng hình ảnh sắc nét hơn so với màn hình SMD P1.2 trong sảnh có ánh sáng ban ngày ở mức 800 lux. Sự khác biệt về khoảng cách điểm ảnh là có thật — nhưng sự khác biệt về môi trường còn lớn hơn.
Vì sao công nghệ đóng gói lại quan trọng ở đây
Công nghệ đóng gói COB và MIP bao phủ toàn bộ bề mặt mô-đun bằng một lớp nhựa hoặc epoxy liên tục, loại bỏ các khoảng trống giữa các điểm ảnh vốn là đặc điểm của cấu trúc SMD. Những khoảng trống này phản chiếu ánh sáng môi trường trực tiếp trở lại người xem, làm giảm độ tương phản và làm mờ hình ảnh. Trong điều kiện ánh sáng môi trường mạnh, màn hình SMD yêu cầu độ sáng đầu ra cao hơn đáng kể để bù lại — điều này làm tăng tốc độ suy giảm của LED và tăng mức tiêu thụ điện năng.
Đối với màn hình COB, bề mặt nhựa đen hấp thụ ánh sáng môi trường thay vì phản xạ nó. Đó là lý do tại sao các tấm nền COB thường có tỷ lệ tương phản từ 8,000:1 đến 12,000:1 dưới ánh sáng môi trường, so với 3,000:1 đến 5,000:1 đối với các tấm nền SMD tương đương trong cùng môi trường. Sự khác biệt đó có thể nhận thấy được ở khoảng cách xem thông thường.
Yêu cầu về độ sáng theo môi trường
Độ sáng môi trường xung quanh (lux). Độ sáng màn hình (nits/cd/m²).
| Môi trường | Ánh sáng xung quanh (lux) | Độ sáng khuyến nghị | Phạm vi bước răng tương thích |
|---|---|---|---|
| Phòng thu phát sóng / VP | 800-1200 | 800–1200 nits | P0.9 – P1.5 COB/MIP |
| Phòng điều khiển | 300-500 | 400–600 nits | P1.2 - P1.5 |
| Phòng họp (có điều khiển) | 200-400 | 300–500 nits | P1.2 - P2.0 |
| Sảnh chờ công ty (có ánh sáng ban ngày) | 500-1000 | 600–1000 nits | P1.5 - P2.5 |
| Khu vực bán lẻ (hỗn hợp) | 600-1200 | 800–1500 nits | P1.8 - P2.5 |
| Phòng đào tạo | 300-500 | 300–500 nits | P1.5 - P2.5 |
Màn hình LED thường hoạt động ở mức độ sáng 30–50% so với độ sáng tối đa trong điều kiện sử dụng hàng ngày để kéo dài tuổi thọ tấm nền. Hãy đảm bảo rằng độ sáng định mức của màn hình ở mức 50% vẫn đáp ứng yêu cầu về môi trường — chứ không chỉ là thông số kỹ thuật tối đa.
Trong dự án tại Canada của chúng tôi — màn hình Brick series P1.5 diện tích 65m² gắn trần — khách hàng yêu cầu nội dung 4K sống động với người xem hướng lên ở cự ly gần. Chiều cao trần nhà cho phép màn hình nằm trong phạm vi xem thoải mái đối với P1.5 (3.0m–4.5m). Ở diện tích 65m², P1.5 cung cấp độ phân giải gốc vượt trội so với chuẩn 4K, khiến P1.2 trở nên không cần thiết cả về độ phân giải lẫn chi phí.
Đối với việc lắp đặt trên trần nhà nói chung: P1.5 là giới hạn độ phân giải cao thực tế cho hầu hết các không gian. Ngoại lệ là các môi trường trải nghiệm có trần thấp, nơi người xem được đặt ở vị trí gần bề mặt một cách có chủ ý.
Sự khác biệt về chi phí thực tế giữa P1.2, P1.5, P2.0 và P2.5
Khoảng cách giữa các điểm ảnh ảnh hưởng đến chi phí theo hai cách: giá thành tủ rack ban đầu và chi phí bảo trì dài hạn. Cả hai đều tăng theo mật độ điểm ảnh. Tuy nhiên, mối quan hệ này không phải là tuyến tính.
Vì sao chất liệu có độ phân giải cao hơn lại tốn kém hơn
Khoảng cách giữa các điểm ảnh nhỏ hơn đồng nghĩa với việc có nhiều đèn LED hơn trên mỗi mét vuông. Một tấm nền P1.2 chứa khoảng 69,444 điểm ảnh/m², so với 44,444 điểm ảnh/m² của P1.5 và 25,000 điểm ảnh/m² của P2.0. Điều đó có nghĩa là số lượng đèn LED tăng 56% từ P1.5 lên P1.2 và tăng 178% từ P2.0 lên P1.2. Nhiều đèn LED hơn đồng nghĩa với chi phí linh kiện cao hơn, dung sai sản xuất chặt chẽ hơn, tỷ lệ sản phẩm đạt chất lượng thấp hơn và mạch điều khiển phức tạp hơn — tất cả những điều này đều ảnh hưởng đến giá thành của sản phẩm.
Chỉ số chi phí tương đối (P2.0 = 1.0)
| Pixel Pitch | Mật độ điểm ảnh (pixel/m²) | Chi phí tủ tương đối | Chi phí bảo trì tương đối |
|---|---|---|---|
| P0.9 | 123,457 | 3.5 × - 4.5 × | Cao |
| P1.2 | 69,444 | 2.0 × - 2.5 × | Medium-High |
| P1.5 | 44,444 | 1.4 × - 1.7 × | Trung bình |
| P1.8 | 30,864 | 1.2 × - 1.4 × | Trung bình-Thấp |
| P2.0 | 25,000 | 1.0× (đường cơ sở) | Thấp |
| P2.5 | 16,000 | 0.75 × - 0.85 × | Thấp |
Các chỉ số tương đối để lập kế hoạch ngân sách. Giá thực tế thay đổi tùy thuộc vào loại bao bì, cấu trúc tủ và số lượng đặt hàng.
Câu hỏi về chi phí nâng cấp
Một câu hỏi thường gặp từ khách hàng: “Chi phí nâng cấp từ P1.5 lên P1.2 là bao nhiêu?” Đối với một hệ thống lắp đặt điển hình có diện tích 20m², việc nâng cấp từ P1.5 lên P1.2 sẽ làm tăng thêm khoảng 30-50% chi phí tủ rack, chưa kể đến những thay đổi về kết cấu đỡ hoặc yêu cầu về bộ điều khiển. Đối với một hệ thống lắp đặt 65m² — dự án trần nhà ở Canada của chúng tôi — sự chênh lệch đó trở thành một khoản chi phí đáng kể. Trong dự án đó, P1.5 được lựa chọn không phải là một sự thỏa hiệp mà là một quyết định dựa trên kỹ thuật: độ phân giải gốc ở quy mô đó đã vượt quá 4K, và hình học góc nhìn đã xác nhận việc lựa chọn khoảng cách điểm ảnh này.
Chi phí bảo trì tỷ lệ thuận với số lượng điểm ảnh.
Mỗi đèn LED đều là một điểm tiềm ẩn gây lỗi. Tấm đèn P1.2 có số điểm lỗi trên mỗi m² nhiều hơn 56% so với tấm đèn P1.5. Đối với các hệ thống lắp đặt cố định với bảo trì từ phía trước, điều này có thể chấp nhận được. Tuy nhiên, đối với các hệ thống lắp đặt trên trần hoặc chỉ có thể tiếp cận từ phía sau, mỗi lần bảo trì sẽ phát sinh chi phí nhân công cao hơn — điều này có nghĩa là sự khác biệt về tổng chi phí sở hữu (TCO) dài hạn giữa P1.2 và P1.5 lớn hơn so với sự chênh lệch giá của tủ đèn.
P2.0 và P2.5 tại các thị trường nhạy cảm về ngân sách
Màn hình LED P2.0 và P2.5 chiếm một vị trí riêng biệt mà các cuộc thảo luận về độ phân giải cao thường bỏ qua. Tại các thị trường Đông Nam Á, Trung Đông, Châu Phi và Mỹ Latinh — nơi chi phí nhân công thấp hơn và ngân sách dự án hạn chế hơn — các mô-đun SMD P2.0 và P2.5 kết hợp với cấu trúc lắp đặt không khung, không hàn là phương pháp lắp đặt chủ đạo cho màn hình cố định trong nhà. Đây không phải là một giải pháp thỏa hiệp. Đó là một giải pháp được thiết kế đúng đắn cho các môi trường có khoảng cách xem vượt quá 6m, yêu cầu nội dung là văn bản và video tiêu chuẩn, và khả năng bảo trì lâu dài được thực hiện bởi nhân công địa phương.
Hiệu quả kinh tế được thúc đẩy bởi khối lượng sản xuất. Các mô-đun SMD P2.0 và P2.5 được sản xuất với số lượng lớn cho thị trường nội địa Trung Quốc - bao gồm nhà thờ, trường học, các tòa nhà chính phủ, trung tâm cộng đồng. Khối lượng sản xuất đó giúp giữ giá mô-đun ở mức thấp và đảm bảo chuỗi cung ứng ổn định.
Ở khoảng cách xem thoải mái, việc nâng cấp lên P1.2 mang lại hiệu quả hình ảnh giảm dần đồng thời làm tăng cả chi phí ban đầu và chi phí bảo trì dài hạn. Chỉ nên nâng cấp lên P1.2 khi yếu tố hình học yêu cầu — chứ không phải là tùy chọn cao cấp mặc định. Và khi khoảng cách xem, loại nội dung và ngân sách đều cho thấy P2.0 hoặc P2.5 là phù hợp, hãy chỉ định rõ ràng mà không coi đó là sự hạ cấp.
Lựa chọn khoảng cách điểm ảnh phù hợp với ứng dụng: 12 kịch bản
Cách đọc bảng này: bắt đầu với khoảng cách xem. Nếu vị trí người xem điển hình nằm trong phạm vi được khuyến nghị cho một bước sóng nhất định, thì bước sóng đó đáp ứng tiêu chuẩn kỹ thuật. Kiểm tra chéo ánh sáng xung quanh — nếu môi trường có độ sáng cao, hãy chuyển sang COB hoặc MIP bất kể bước sóng nào. Sau đó, áp dụng tính nhạy cảm về ngân sách: nếu cả hai tùy chọn bước sóng đều đáp ứng tiêu chuẩn kỹ thuật, thì bước sóng thô hơn là lựa chọn kỹ thuật chính xác trừ khi nội dung cụ thể hoặc yêu cầu của khách hàng yêu cầu tùy chọn bước sóng mịn hơn.
| Ứng dụng | Khoảng cách xem điển hình | Ánh sáng môi trường xung quanh | Đề xuất | Màn hình tối thiểu cho độ phân giải 2K | Ghi Chú |
|---|---|---|---|---|---|
| VP / XR studio | 1.5m - 3m | 800–1200 lux | P0.9 – P1.2 COB | 1.8m × 1.0m | Tần số quét ≥7680Hz để chụp ảnh |
| Phòng phát sóng | 2m - 4m | 600–1000 lux | P1.2 – P1.5 COB | 2.4m × 1.35m | Độ chính xác màu sắc là yếu tố then chốt; chỉ dành cho COB/MIP. |
| Phòng điều khiển | 2m - 4m | 300–500 lux | P1.2 - P1.5 | 2.4m × 1.35m | Hoạt động 24/7; ưu tiên lối vào phía trước. |
| Phòng họp/ban điều hành | 2.5m - 4m | 200–400 lux | P1.2 - P1.5 | 2.4m × 1.35m | Thường được dùng để thay thế các bức tường video LCD. |
| Phòng họp | 3m - 5m | 200–400 lux | P1.5 - P1.8 | 3.0m × 1.69m | P1.5 đủ cho hầu hết AV công ty |
| Phòng đào tạo | 3m - 6m | 300–500 lux | P1.5 - P2.0 | 3.0m × 1.69m | Lượng khán giả đông đảo, khoảng cách chỗ ngồi đa dạng. |
| Showroom bán lẻ | 2m - 5m | 600–1200 lux | P1.8 - P2.5 | - | Ưu tiên độ sáng hơn mật độ điểm ảnh |
| Hành lang doanh nghiệp | 4m - 8m | 500–1000 lux | P2.0 - P2.5 | - | Ánh sáng môi trường cao; ưu điểm của COB rất đáng kể. |
| Khán phòng chuyên dụng | 6m - 15m | 100–300 lux | P2.0 - P2.5 | 4.0m × 2.25m | Khoảng cách quan sát quyết định sự lựa chọn |
| Nhà thờ | 8m - 20m | 200–500 lux | P2.0 - P2.5 | - | Văn bản và video; SMD khả thi; mô-đun gắn tường phổ biến |
| Lắp đặt trần nhà | tùy thuộc vào chiều cao trần nhà | Kiểm soát | P1.5 - P2.0 | - | Quyền truy cập bảo trì là hạn chế chính. |
| Cho thuê thiết bị sự kiện/lưu diễn | 4m - 12m | Biến | P2.0 - P3.9 | - | Ưu tiên trọng lượng và tốc độ thiết lập |
Trong trường hợp một số người xem ở khoảng cách 2m và những người khác ở khoảng cách 6m trong cùng một phòng: hãy thiết kế sao cho người xem ở gần nhất được ưu tiên — họ sẽ nhìn thấy cấu trúc điểm ảnh trước tiên. Một bức tường P1.5 hoạt động tốt cho người xem ở hàng ghế đầu cách 2.5m cũng sẽ hoạt động tốt cho người xem ở hàng ghế sau cách 6m. Điều ngược lại thì không đúng.
Bốn dự án, bốn quyết định
Mỗi dự án minh họa một logic quyết định khác nhau — đôi khi biện minh cho thông số kỹ thuật cao cấp, đôi khi khẳng định tại sao lựa chọn thông số kỹ thuật thô hơn lại là quyết định đúng đắn.


Một công ty sản xuất video chuyên nghiệp. Tổng diện tích 33m², COB Pro P0.9, cấu hình góc trực tiếp. Họ biết chính xác những gì họ đã yêu cầu.
- Khoảng cách quan sát dưới 1m ở vị trí gần nhất.
- P0.9 là lựa chọn tối thiểu phù hợp về mặt kỹ thuật.
- COB cần thiết cho khả năng chống chịu ứng suất cơ học ở góc.
- Kết quả: nội dung sống động, không có cấu trúc pixel hiển thị.
Màn hình quảng cáo thương mại đặt ở nơi công cộng, có kích thước từ 4×3m đến 6×2m. Người dân có thể đến gần và chạm vào bề mặt.
- Độ phân giải gốc gần 2K cho nội dung thương mại HD
- Rủi ro tiếp xúc nơi công cộng → COB là lựa chọn khả thi duy nhất
- P1.5 sẽ cho cảm giác mềm mại hơn rõ rệt ở cự ly gần.
- Kết quả: Độ phân giải gần 2K, bền bỉ, đa tỷ lệ khung hình
Màn hình lớn lắp đặt trên trần nhà, mang đến trải nghiệm 4K sống động, người xem có thể nhìn lên ở cự ly gần.
- Màn hình 65m² P1.5 vượt quá độ phân giải gốc 4K.
- Phương án P1.2 sẽ làm tăng chi phí mà không mang lại lợi ích về mặt hình ảnh.
- Điểm ngân sách chính xác được duy trì ở mức yêu cầu 4K
- Kết quả: Độ phân giải 4K với mức giá hợp lý — không phải là sự thỏa hiệp.
Hai màn hình đặt hai bên sân khấu, tổng diện tích 48m². Chuẩn SMD, lắp đặt trực tiếp lên tường mà không cần tủ.
- Khoảng cách quan sát 12m (vượt xa ngưỡng P2.5)
- SMD phù hợp với môi trường nhà thờ có độ sáng 200–400 lux.
- COB sẽ là một khoản chi phí không hợp lý ở mức 12 triệu.
- Kết quả: Văn bản và video rõ nét với chi phí thấp hơn 30% so với tủ rack.
Hãy cho chúng tôi biết kích thước phòng, khoảng cách nhìn và mục đích sử dụng. Chúng tôi sẽ xác nhận độ dốc và cung cấp báo giá trong vòng một ngày làm việc.